బొకారో జిల్లా

article - బొకారో జిల్లా

జార్ఖండ్ రాష్ట్రం లోని 24 జిల్లాలలో బొకారో (హింది: बोकारो जिला) జిల్లా ఒకటి. భారదేశంలో అత్యధికంగా పారిశ్రమిక అభివృద్ధి సాధించిన జిల్లాగా దీనికి ప్రత్యేక గుర్తింపు ఉంది. 1991లోధన్‌బాద్ జిల్లా నుండి 2 బ్లాకులు గిరిడి జిల్లాలోని 6 బ్లాకులను కలిపి ఈ జిల్లాను రఒందించారు. 2011 గంఆకాలను అనుసరించి జిల్లా జనసంఖ్య 2 మిలియన్లకు చేరుకుంది.

Placeమూస:SHORTDESC:Place
బొకారో జిల్లా

జార్ఖండ్ పటంలో బొకారో జిల్లా స్థానం
దేశం భారతదేశం
రాష్ట్రం జార్ఖండ్
ముఖ్య పట్టణం బొకారో
మండలాలు 8
ప్రభుత్వం

  లోకసభ నియోజకవర్గాలు 1. ధన్‌బాద్ 2. గిరిడి
విస్తీర్ణం

  మొత్తం 2,883 కి.మీ2 (1,113 చ. మై)
జనాభా

  మొత్తం 20,62,330
  సాంద్రత 720/కి.మీ2 (1,900/చ. మై.)
జనాభా వివరాలు

  అక్షరాస్యత 73.48 %
జాలస్థలి అధికారిక జాలస్థలి
Bokaro District Montage
Clockwise from Top left: Sri Sri Kalika Maharani Temple at Kalika Vihar at Chira Chas Bokaro, Dugda Railway Station, Bokaro Steel Plant, Sewati Hills view over Lush Green Fields, Garga Dam near Bokaro Steel City

. . . బొకారో జిల్లా . . .

బొకారో వైశాల్యం 2883 చ.కి.మీ. జిల్లా సముద్రమట్టానికి 210 మీ ఎత్తున ఉంది. జిల్లాలో ప్రవహిస్తున్న దామోదర్ నది లోయలు ఉపలోయలను రూపొందించింది. గతకొన్ని దశాబ్ధాలుగా ఈ నదీతీరంలో ఉన్న పట్టణాలకు, పరిశ్రమలకు అవసరమైన నీటిని అందిస్తుంది. అక్కడక్కడా పైకి లేచిన కొన్ని కొండలు, గుట్టలు ఈ లోయలకు మరింత అందం చేకూరుస్తూ ఉన్నాయి. జిల్లాలో దేశంలోని అన్ని ప్రాంతాల నుండి స్థిరపడిన ప్రజలు ఉన్నారు. ప్రజలలో అధికమైన విద్యావంతులు ఉన్నారు. 2001 గణాంకాల ప్రకారం జిల్లా జనసంఖ్య 1,777,662. [1]

బొకొరో స్టీల్ ప్లాంట్లకు ప్రసిద్ధి చెందింది. సోవియట్ సహాయంతో భారతదేశంలో ఏర్పాటు చేయబడిన ” ఇంటిగ్రేటెడ్ పబ్లిక్ సెక్టర్ స్టీల్ ప్లాంట్ ” లలో ఇది 4వది. ఇది నాణ్యమైన విద్యావిధానం కూడా కలిగి ఉంది. ఇది తూర్పు ప్రాంతం, విదేశీయాత్రికులకు పర్యాటక గమ్యంగా కూడా ప్రసిద్ధి చెందింది.

బొకారో నగరంలో భారతదేశం స్టీల్ అథారిటీ, భారత్ ధాతువులు లిమిటెడ్, హిందూస్తాన్ స్టీల్‌వర్క్స్ కంస్ట్రక్షన్ లిమిటెడ్, దామోదర్ వ్యాలీ కార్పొరేషన్, బొగ్గు భారతదేశం లిమిటెడ్, ఎలెక్ట్రో స్టీల్ కాస్టింగ్స్ లిమిటెడ్, బొకారో పవర్ సప్లై కంపెనీ ప్రెవేట్ లిమిటెడ్. లిమిటెడ్ (బి.పి.సి.ఎల్), భారతీయ ఎక్ప్లోజివ్ లిమిటెడ్, జేపీ గ్రూప్, ఆయిల్ అండ్ నేచురల్ గ్యాస్ కార్పొరేషన్, ఇతర పలు సంస్థలు ఉన్నాయి.

ఆర్సిలర్ మిట్టల్, 12 మి.మీ స్టీల్ ప్లాంట్, పొస్కొ 3 మి.మీ స్టీల్ ప్లాంట్, ” ఎస్.ఎ.ఐ.ఎల్ ” గ్రీన్ ఫీల్డ్ స్టీల్ ప్లాంట్ ఆఫ్ 12 మి.మీ వంటి బృహత్తర పరిశ్రమల స్థాపనకు సన్నాహాలు జరుగుతున్నాయి.

బొకారో స్టీల్ సిటీలో ” బొకారో ఇండస్ట్రియల్ ఏరియా డెవెలెప్మెంట్ అథారిటీ ” బొకారో ఇండస్ట్రియల్ ప్రాంతాన్ని ఏర్పాటు చేసింది. బొకారో ఇండస్ట్రియల్ ప్రాంతంలో దాదాపు 500 ఎస్.ఎస్.ఐ. ఉన్నాయి. వీటికి చక్కని పారిశ్రామిక మద్దతు లభిస్తుంది. బొకారో స్టీల్ సిటీలో చోటానగర్ డివిజన్‌కు చెందిన పోలీస్ హెడ్ క్వార్టర్స్ కూడా ఉంది. బొకారో జిల్లా ప్రస్తుతం రెడ్ కార్పెట్లో భాగం.

. . . బొకారో జిల్లా . . .

This article is issued from web site Wikipedia. The original article may be a bit shortened or modified. Some links may have been modified. The text is licensed under “Creative Commons – Attribution – Sharealike” [1] and some of the text can also be licensed under the terms of the “GNU Free Documentation License” [2]. Additional terms may apply for the media files. By using this site, you agree to our Legal pages . Web links: [1] [2]

. . . బొకారో జిల్లా . . .

Previous post బుచ్చిరెడ్డిపాలెం నగరపంచాయతీ
Next post కంకాళ వ్యవస్థకు వచ్చే ఫ్లోరోసిస్