కంకాళ వ్యవస్థకు వచ్చే ఫ్లోరోసిస్

ఫ్లోరోసిస్ ఇది ప్రపంచంలోని చాలా ప్రాంతాల్లో ప్రధాన సమస్యలలో ఒకటి. 25 దేశాల నుండి 200 మిలియన్ల మంది ప్రజలు భూగర్భజల వనరుల నుండి అధిక సాంద్రత కలిగిన ఫ్లోరైడ్‌కు గురవుతున్నారు.

పళ్ళ లో ఫ్లోరోసిస్ ప్రభావము

. . . కంకాళ వ్యవస్థకు వచ్చే ఫ్లోరోసిస్ . . .

ఫ్లోరైడ్ అనేది హాలోజన్ సమూహం నుండి ఒక మూలకం,భూమి ‌లో దాని సగటు సాంద్రత 0.3 కిలోలు, వాతావరణంలో దాని నేపథ్య సాంద్రత m2 కి 3 ng. ఫ్లోరైడ్ సహజ వనరుల నుండి నీటి వనరులలోకి ప్రవేశిస్తుంది. ప్రామాణిక కంటే తక్కువ ,అంతకంటే ఎక్కువ సాంద్రతలలో మానవ ఆరోగ్యానికి అపాయం కలిగించే అయాన్లలో ఫ్లోరైడ్ ఒకటి, అలాగే ఖనిజ ఫ్లోరైడ్ అల్యూమినియం, మైనింగ్, కుండలు, ఇటుకలు,పింగాణీ తయారి , ఎరువుల తయారి ముడి పదార్థంగా ఉపయోగించే పరిశ్రమల నుంచి వచ్చే వ్యర్థపదార్థముల నీటి లో కలవడం , ఫ్లోరైడ్ యొక్క కృత్రిమ, కలుషిత వనరులు కలవడం . ఫ్లోరైడ్ కు మానవ ఆరోగ్యం మధ్య సంబంధం మొదట పంతొమ్మిదవ శతాబ్దం చివరలో రసాయన శాస్త్రవేత్తలు మనషుల యొక్క కణజాలాలు, ఎముకలు ,దంతాలలో ఫ్లోరిన్ యొక్క వివిధ సాంద్రతలను గమనించినప్పుడు గమనించి నారు . జంతువులకు, మానవులకు అవసరమైన సూక్ష్మ మూలకాలలో ఫ్లోరైడ్ ఒకటి, సరైన పరిధిలో దాని వినియోగం సూక్ష్మజీవుల దాడికి వ్యతిరేకంగా దంతాలను రక్షిస్తుంది, ముఖ్యంగా బాల్యంలో. ఫ్లోరైడ్ యొక్క ప్రభావమునకు గురికావడం వలన అస్థిపంజర కణజాలం (ఎముకలు, దంతాలు) దెబ్బతింటాయి. ఫ్లోరైడ్ కనీస పోషక అవసరాన్ని ఖచ్చితంగా నిర్ణయించలేము , కాని ఎముకలపై పై ప్రతికూల ప్రభావాల ప్రమాదాన్ని 6 mg / l కంటే ఎక్కువ సాంద్రతలలో గమనించవచ్చు. ఫ్లోరైడ్ ఆహారం,త్రాగే నీరు, పళ్ళ పేస్టులు , గాలి ద్వారా ఫ్లోరైడ్ మానవ శరీరం లోనికి గ్రహించబడుతుంది, అయితే ఈ మూలకాన్ని గ్రహించడానికి గాలి ప్రధాన వనరుగా ఉండదు. ఫ్లోరైడ్ జీర్ణశయాంతర ప్రేగు ప్రధాన మార్గాలలో ఒకటి, దీని ద్వారా ఆహారం లోనికి వెళుతుంది, ఇది శరీరం పై ప్రభావము పడుతుంది . ఫ్లోరైడ్ వనరులలో తాగునీరు ప్రధానమైనది. ఫ్లోరైడ్ నీటి వనరులలో ప్రవహించే రాయి, నేలల పైన ఆధారపడి ఉంటుంది. దీర్ఘకాలికంగా తాగునీటిలో ఫ్లోరైడ్ను పీల్చుకోవడం మానవ ఎముకల కణజాలం పై ప్రతికూల ప్రభావాలకు దారితీస్తుందని తేలింది. , ప్రపంచ ఆరోగ్య సంస్థ (డబ్ల్యూహెచ్‌ఓ) కనిష్ట సాంద్రత 1.5 మి.గ్రా / ఎల్ 2 17,18 గా పరిగణించింది. ప్రపంచవ్యాప్తంగా, త్రాగునీటిలో ఫ్లోరైడ్ నాణ్యత ,ఎముక,అస్థిపంజర ( ఎముకలు ) వ్యాదులకు కు దాని సంబంధం కొన్ని నిషేధిత ప్రాంతాలలో 19,20,21,22 పరిశోధించబడ్డాయి [1]

. . . కంకాళ వ్యవస్థకు వచ్చే ఫ్లోరోసిస్ . . .

This article is issued from web site Wikipedia. The original article may be a bit shortened or modified. Some links may have been modified. The text is licensed under “Creative Commons – Attribution – Sharealike” [1] and some of the text can also be licensed under the terms of the “GNU Free Documentation License” [2]. Additional terms may apply for the media files. By using this site, you agree to our Legal pages . Web links: [1] [2]

. . . కంకాళ వ్యవస్థకు వచ్చే ఫ్లోరోసిస్ . . .

Previous post బొకారో జిల్లా
Next post రామచంద్రపురం (దుమ్ముగూడెం)